รองอธิบดีกรมพัฒนาที่ดิน ประชุมเชิงปฏิบัติการถอดบทเรียนการทำงานในพื้นที่ภาคใต้ตอนล่างและแนวทางการดำเนินงานในปี 2567
วันพุธที่ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2566
ณ โรงแรมหาดแก้วรีสอร์ท ตำบลชิงโค อำเภอสิงหนคร จังหวัดสงขลา
วันพุธที่ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2566 เวลา 9.30 น. นายวัฒนา มังธิสาร รองอธิบดีกรมพัฒนาที่ดินด้านบริหาร เป็นประธานการประชุมเชิงปฏิบัติการการถอดบทเรียนการทำงานในพื้นที่ภาคใต้ตอนล่างและแนวทางการดำเนินงานในปี 2567 โดยมีนายสุชล แก้วเกาะสะบ้า ผู้อำนวยการสำนักงานพัฒนาที่ดินเขต12 พร้อมด้วยผู้อำนวยการสถานีพัฒนาที่ดิน ข้าราชการและเจ้าหน้าที่ในสังกัด เข้าร่วมประชุม ณ โรงแรมหาดแก้วรีสอร์ท ตำบลชิงโค อำเภอสิงหนคร จังหวัดสงขลา
รองอธิบดีวัฒนา ได้กล่าวในการเปิดการประชุมฯ ว่า การถอดบทเรียนการทำงานเป็นการสะท้อนปัญหาอุปสรรคในการปฏิบัติงานของแต่ละพื้นที่และร่วมกันแสดงความคิดเห็นเพื่อออกแบบแนวทางแก้ไข นำไปสู่การแก้ปัญหาในการปฏิบัติงานของเจ้าหน้าที่อย่างเป็นรูปธรรม ทั้งการพิจารณาคัดเลือกพื้นที่ การพัฒนา คุณภาพดิน การสนับสนุนปัจจัยการผลิต และการถ่ายทอดความรู้ เพื่อให้การดำเนินงานประสบผลสำเร็จและเกิดประโยชน์สูงสุดแก่เกษตรกรในพื้นที่และเป็นแนวทางการดำเนินงานในปี 2567
สำหรับกิจกรรมการถอดบทเรียนการทำงานในกิจกรรมโครงการสำคัญของกรมพัฒนาที่ดิน ที่ดำเนินงานในพื้นที่ 7 จังหวัดภาคใต้ตอนล่าง ได้คัดเลือกกิจกรรมสำคัญจำนวน 8 กิจกรรม ได้แก่ 1.โครงการส่งเสริมเกษตรกรผู้ผลิตเกษตรอินทรีย์ด้วยระบบการรับรองแบบมีส่วนร่วม (PGS) 2.การปรับเปลี่ยนการผลิตในพื้นที่ไม่เหมาะสมตาม Agri-Map 3.หมอดินอาสาและศูนย์ฝึกปฏิบัติการพัฒนาที่ดิน 4.ป่าไม้ถาวร 5.แหล่งน้ำในไร่นานอกเขตชลประทาน 6.จัดระบบอนุรักษ์ดินและน้ำ 7.โครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ และ 8.แผนการใช้ที่ดินระดับตำบล ทั้งนี้ เพื่อนำการถอดบทเรียนที่ได้มาใช้ในการกำหนดทิศทางในการทำงานแก่เจ้าหน้าที่ผู้ปฏิบัติงาน เพื่อแก้ปัญหาและพัฒนางานด้านการพัฒนาที่ดินได้อย่างเต็มศักยภาพและขับเคลื่อนงานตามภารกิจของกรมฯ ต่อไป
รายงาน : กลุ่มเผยแพร่และประชาสัมพันธ์ สำนักงานเลขานุการกรม กรมพัฒนาที่ดิน
ภาพ : สำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 12 กรมพัฒนาที่ดิน
ชมห้องภาพ
ก่อนหน้า : รายการหลัก : ถัดไป