อธิบดีกรมพัฒนาที่ดิน ลงพื้นที่ตรวจติดตามงานศูนย์ฝึกปฏิบัติด้านการพัฒนาที่ดินและโครงการฟื้นฟูจัดการดินด้วยระบบอนุรักษ์ดินและน้ำฯ จังหวัดราชบุรี
วันศุกร์ที่ 31 มีนาคม พ.ศ. 2566
ณ ต.รางบัว อ.จอมบึง จ.ราชบุรี
วันศุกร์ที่ 31 มีนาคม พ.ศ.2566 เวลา 13.00 น. นายปราโมทย์ ยาใจ อธิบดีกรมพัฒนาที่ดิน ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมดูงานในพื้นที่ศูนย์ฝึกปฏิบัติด้านการพัฒนาที่ดิน ต.รางบัว อ.จอมบึง จ.ราชบุรี ของคุณอุษา พรานมนัส หมอดินอาสาดีเด่นกรมพัฒนาที่ดิน ประจำปี 2566 ซึ่งเป็นศูนย์ฝึกอบรมถ่ายทอดความรู้เกี่ยวกับเทคโนโลยีการพัฒนาที่ดิน การใช้ผลิตภัณฑ์สารเร่ง พด. ของกรมพัฒนาที่ดิน ตามแนวทางเกษตรทฤษฎีใหม่ และเกษตรผสมผสาน จากนั้นได้ตรวจเยี่ยมดูงานในพื้นที่โครงการฟื้นฟูจัดการดินด้วยระบบอนุรักษ์ดินและน้ำเพื่อเพิ่มศักยภาพแปลงผลิตเกษตรอย่างยั่งยืน บ้านหนองเต่าดำ ต.รางบัว อ.จอมบึง จ.ราชบุรี โดยกรมพัฒนาที่ดินได้สนับสนุนจัดทำระบบอนุรักษ์ดินและน้ำ ขุดบ่อน้ำในไร่นานอกเขตชลประทาน ส่งเสริมผลิตปุ๋ยอินทรีย์ ส่งผลให้ลดการชะล้างพังทลายของดินในพื้นที่ เกษตรกรมีการรวมกลุ่มทำการเกษตรระบบแปลงใหญ่และผลิตปุ๋ยอินทรีย์ ส่งผลให้เกษตรกรสามารถลดต้นทุนการผลิต มีรายได้เพิ่มขึ้น ตลอดจนทำให้ดินมีความอุดมสมบูรณ์สูงขึ้น สามารถใช้ประโยชน์ที่ดินได้อย่างสมดุลและยั่งยืน
รายงาน : กลุ่มเผยแพร่และประชาสัมพันธ์ สำนักงานเลขานุการกรม กรมพัฒนาที่ดิน
ภาพ : กลุ่มเผยแพร่และประชาสัมพันธ์ สำนักงานเลขานุการกรม กรมพัฒนาที่ดิน
ชมห้องภาพ
ก่อนหน้า : รายการหลัก : ถัดไป