ข่าว : สำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 3
สำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 3 จัดกิจกรรมวันรักต้นไม้ประจำปีของชาติ (National Annual Tree Care Day)
วันศุกร์ที่ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2566
ณ สำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 3 ตำบลจอหอ อำเภอเมือง จังหวัดนครราชสีมา
วันที่ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2566 นางสาวเสาวนีย์ ประจันศรี ผู้เชี่ยวชาญด้านวางระบบการพัฒนาที่ดิน รักษาราชการแทนผู้อำนวยการสำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 3 พร้อมด้วย นายวิรุธ คงเมือง ผู้อำนวยการสถานีพัฒนาที่ดินนครราชสีมา ข้าราชการ ลูกจ้างประจำ พนักงานราชการ และเจ้าหน้าที่ สำนักงานพัฒนาที่ดินเขต3 และ สถานีพัฒนาที่ดินนครราชสีมา ร่วมจัดกิจกรรมวันรักต้นไม้ประจำปีของชาติ (National Annual Tree Care Day) เนื่องในวันที่ 21 ตุลาคมของทุกปี เป็นวันรักต้นไม้แห่งชาติ หรือ วันรักต้นไม้ประจำปีของชาติ (National Annual Tree Care Day) ถือกำเนิดขึ้นจากแรงปณิธานของสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี หรือสมเด็จย่า ที่ทรงให้ความสำคัญการบำรุงรักษาต้นไม้และต้องการฟื้นฟูความสมดุลของ ธรรมชาติ โดยพระองค์ทรงปลูกและบำรุงรักษาต้นไม้ด้วยพระองค์เองมาตลอดพระชนม์ชีพ
ซึ่งวัตถุประสงค์หลักของวันนี้ ก็เพื่อบำรุงและรักษาต้นไม้ที่ปลูกไว้ให้เติบโตแข็งแรงให้เจริญงอกงาม ณ สำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 3 เพื่อช่วยลดปัญหาภาวะโลกร้อน และเพื่อเป็นการแสดงควากตัญญูกตเวทิตาน้อมรำลึกในพระกรุณาธิคุณของสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนีที่ทรงงานพัฒนาของประเทศไทยโดยเฉพาะอย่างยิ่งเรื่องการฟื้นฟูความสมดุลของธรรมชาติ รวมใจรักษ์ดิน รักษาต้นไม้ของชาติ ฟื้นฟูถิ่นฐานรากอย่างยั่งยืน
#วันดินโลก #ดินดีน้ำสมบูรณ์เกื้อกูลชีวิต #WorldSoilDay #SoilandWaterasourceoflife
รายงาน : สำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 3 กรมพัฒนาที่ดิน
ภาพ : สำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 3 กรมพัฒนาที่ดิน
ชมห้องภาพ
รายการก่อนหน้า : รายการหลัก : รายการถัดไป