ข่าว : สำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 3
สถานีพัฒนาที่ดินสุรินทร์ ร่วมตรวจแปลงระบบมาตรฐานเกษตรอินทรีย์สุรินทร์แบบมีส่วนร่วม (PGS Surin) ปี 2566
วันอังคารที่ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2566
ณ จ.สุรินทร์
วันอังคารที่ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2566 สถานีพัฒนาที่ดินสุรินทร์ ร่วมตรวจแปลงระบบมาตรฐานเกษตรอินทรีย์สุรินทร์แบบมีส่วนร่วม (PGS Surin) ปี 2566 ให้กลุ่มกลุ่มผลิตเมล็ดพันธุ์ข้าวหอมมะลิ 105 พระราชทาน เพื่อนช่วยเพื่อน จังหวัดสุรินทร์ บ้านกระเบื้อง ม.3 ต.นาหนองไผ่ อ.ชุมพลบุรี จ.สุรินทร์ สมาชิกจำนวน 20 ราย โดยร่วมการตรวจแปลงของสมาชิกครั้งนี้รอบที่ 2 โดยให้ผู้ที่ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับกลุ่ม และมีความรู้ความเข้าใจในการทำเกษตรอินทรีย์เข้ามามีส่วนร่วมในการตรวจแปลงในครั้งนี้ มีสมาชิกกลุ่มผลิตเมล็ดพันธุ์ข้าวหอมมะลิ 105 พระราชทาน เพื่อนช่วยเพื่อน บ้านหนองแคน ม.8 ต.หนองไผ่ล้อม อ.สำโรงทาบ จ.สุรินทร์ จำนวน 6 ราย เพื่อให้สมาชิกในกลุ่มฯ ผลิตเมล็ดพันธุ์ข้าวให้ได้รับรองมาตรฐานเกษตรอินทรีย์สุรินทร์แบบมีส่วนร่วม (PGS Surin) เป็นการสร้างรายได้เพิ่มขึ้น และพัฒนาคุณภาพชีวิตให้เกษตรกร
รายงาน : สถานีพัฒนาที่ดินชัยภูมิ สำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 3 กรมพัฒนาที่ดิน
ภาพ : สถานีพัฒนาที่ดินชัยภูมิ สำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 3 กรมพัฒนาที่ดิน
ชมห้องภาพ
รายการก่อนหน้า : รายการหลัก : รายการถัดไป