รองอธิบดีกรมพัฒนาที่ดิน อาทิตย์ ร่วมคณะ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ อนุชา แลกเปลี่ยนเรียนรู้เครือข่ายมหาลัยภาคเหนือ ขับเคลื่อนโครงการ ยุวเกษตรกรเงินบาทแรกของแผ่นดิน
วันศุกร์ที่ 19 มกราคม พ.ศ. 2567
ณ จังหวัดเชียงใหม่
วันศุกร์ที่ 19 มกราคม พ.ศ. 2567 ดร.อาทิตย์ ศุขเกษม รองอธิบดีกรมพัฒนาที่ดินด้านวิชาการ พร้อมด้วย นายสมบูรณ์ ธิจันทร์ ผู้อำนวยการสำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 6 คณะผู้บริหาร และข้าราชการในสังกัด ลงพื้นที่จังหวัดเชียงใหม่ ร่วมประชุมหารือร่วมกับคณะอาจารย์เครือข่ายมหาวิทยาลัยจังหวัดภาคเหนือ เพื่อแลกเปลี่ยนความรู้แนวทางการขับเคลื่อนโครงการ ยุวเกษตรกรเงินบาทแรกของแผ่นดิน โดยมี นายอนุชา นาคาศัย รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธาน เปิดเผยถึงการขับเคลื่อนแนวคิด เงินบาทแรกของแผ่นดิน โดยกระทรวงเกษตรฯ มีเป้าหมายส่งเสริมให้เกษตรกรไทยมีคุณภาพชีวิตที่ดี สามารถประกอบอาชีพได้อย่างยั่งยืน ด้วยการสร้างสินค้าเกษตรมีมูลค่าสูง มุ่งเน้นการทำเกษตรปลอดภัย นำไปสู่ความเชื่อมั่น และเพิ่มรายได้ รวมถึงขับเคลื่อนการใช้ Agri Map เป็นฐานข้อมูลที่สำคัญในการวางแผนการทำเกษตรให้เหมาะสมกับสภาพดินและน้ำในแต่ละพื้นที่ โดยแบ่งพื้นที่ส่วนหนึ่งมาปลูกหญ้าเลี้ยงสัตว์ ซึ่งทำได้ง่าย ไม่ต้องลงทุนสูง สามารถพลิกชีวิตนำพาลูกหลานเกษตรกรไทย สู่ความร่ำรวย ยกระดับชีวิตความเป็นอยู่ให้ดีขึ้นได้
ความร่วมมือในครั้งนี้ กระทรวงเกษตรและสหกรณ์ โดยกรมพัฒนาที่ดิน กรมปศุสัตว์ กรมการข้าว ร่วมกับเครือข่ายมหาวิทยาลัยจังหวัดภาคเหนือ โดยมีวัตถุประสงค์ เพื่อยกระดับขีดความสามารถด้านการเกษตรของสถาบันการศึกษา และพัฒนาเพื่อสร้างนักศึกษาให้เป็นผู้นำด้านการเกษตรยุคใหม่ ด้านนวัตกรรมและเทคโนโลยีปศุสัตว์
รายงาน : กลุ่มเผยแพร่และประชาสัมพันธ์ สำนักงานเลขานุการกรม กรมพัฒนาที่ดิน
ภาพ : กระทรวงเกษตรและสหกรณ์, สำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 6 กรมพัฒนาที่ดิน
ชมห้องภาพ
ก่อนหน้า : รายการหลัก : ถัดไป