รองอธิบดีกรมพัฒนาที่ดิน อนุวัชร ลงพื้นที่โคราช เยี่ยมชมศูนย์วิจัยการอนุรักษ์ดินและน้ำ
วันพุธที่ 17 มกราคม พ.ศ. 2567
ณ ศูนย์วิจัยการอนุรักษ์ดินและน้ำ อำเภอปากช่อง จังหวัดนครราชสีมา
วันพุธที่ 17 มกราคม พ.ศ. 2567 นายอนุวัชร โพธินาม รองอธิบดีกรมพัฒนาที่ดินด้านปฏิบัติการ ได้เข้าเยี่ยมชมการดำเนินงานของศูนย์วิจัยการอนุรักษ์ดินและน้ำ อำเภอปากช่อง จังหวัดนครราชสีมา โดยมีนายวินัย ชมบุตร ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยการอนุรักษ์ดินและน้ำ ข้าราชการ และเจ้าหน้าที่ศูนย์วิจัยฯร่วมให้การต้อนรับ ในการนี้ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยการอนุรักษ์ดินและน้ำ ได้บรรยายสรุปภาพรวมการดำเนินงานพร้อมทั้งนำคณะรองอธิบดีฯเยี่ยมชมภายในศูนย์วิจัยฯ โดยรองอธิบดีฯ ได้มอบนโยบายเร่งด่วนในการดำเนินงานของศูนย์วิจัยฯ ได้แก่ การสร้างรั้วให้รอบศูนย์ เพื่อป้องกันการบุกรุกพื้นที่ การสร้างถนนให้รอบศูนย์วิจัยฯ เพื่อให้การปฏิบัติงานมีประสิทธิภาพและป้องกันอัคคีภัย มอบความรู้วิธีการปรับปรุงบำรุงดิน โดยใช้การ ปรุง หมัก บ่ม ห่ม ดิน และวิธีการกักเก็บน้ำไว้ใช้ในพื้นที่ แก้ไขปัญหาสระเก็บน้ำไม่ได้ ให้สามารถเก็บกักน้ำได้โดยนำเทคโนโลยีมาประยุกต์ใช้งาน ให้เกิดประโยชน์มากที่สุด
รายงาน : กลุ่มเผยแพร่และประชาสัมพันธ์ สำนักงานเลขานุการกรม กรมพัฒนาที่ดิน
ภาพ : ศูนย์วิจัยการอนุรักษ์ดินและน้ำ กองวิจัยและพัฒนาการจัดการที่ดิน กรมพัฒนาที่ดิน
ชมห้องภาพ
ก่อนหน้า : รายการหลัก : ถัดไป