รองอธิบดีกรมพัฒนาที่ดิน อนุวัชร ร่วมงานโครงการอบรมเชิงปฏิบัติการ หลักสูตร การพัฒนานักบริหารระบบงานวิจัย พัฒนาและนวัตกรรมขององค์กร
วันศุกร์ที่ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2566
ณ ห้อง Infinity 1 โรงแรมพูลแมน คิง เพาเวอร์ กรุงเทพฯ
วันศุกร์ที่ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2566 เวลา 09.00 น. นายอนุวัชร โพธินาม รองอธิบดีกรมพัฒนาที่ดินด้านปฏิบัติการ ร่วมงานโครงการจัดอบรมเชิงปฏิบัติการหลักสูตร การพัฒนานักบริหารระบบงานวิจัย พัฒนาและนวัตกรรมขององค์กร (Executive Program for Organizational Research Development and Innovation System) ณ ห้อง Infinity 1 โรงแรมพูลแมน คิง เพาเวอร์ กรุงเทพฯ การจัดอบรมในครั้งนี้เกิดขึ้นจากความร่วมมือกันระหว่างสำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมวิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม (สกสว.) และสถาบันคลังสมองของชาติ ที่ออกแบบและพัฒนาเนื้อหาการเรียนรู้ รวมถึงรูปแบบและกระบวนการจัดฝึกอบรมเชิงปฏิบัติการที่เหมาะสมต่อการสร้างและพัฒนาขีดความสามารถให้แก่บุคลากรระดับบริหารระบบงานวิจัย พัฒนาและนวัตกรรม เพื่อเป็นกลไกการเสริมสร้างความเข้มแข็งในการบริหารทิศทางยุทธศาสตร์งานวิจัยและนวัตกรรมเพื่อสร้างการเปลี่ยนแปลงระดับองค์กร โดยได้มีการออกแบบหลักสูตรให้ผู้เข้าร่วมจัดทำการศึกษาอิสระ (Independent Study; IS) พร้อมทั้งนำเสนอผลงานของแต่ละหน่วยงาน ซึ่งนางนวลจันทร์ ชะบา ผู้เชี่ยวชาญด้านเทคโนโลยีชีวภาพทางดิน เป็นผู้แทนของกรมพัฒนาที่ดินที่เข้าร่วมหลักสูตร พร้อมทั้งนำเสนอแผนยุทธศาสตร์การวิจัย และนวัตกรรมของกรมพัฒนาที่ดิน ในการนี้รองอธิบดีฯ และนางนิสา มีแสง ผชช.ด้านการจัดการดินด้วยระบบพืช ได้ร่วมแลกเปลี่ยนข้อคิดเห็น และให้คำแนะนำกับผู้เข้าร่วมหลักสูตรที่ได้นำเสนอแผนยุทธศาสตร์ฯ เพื่อเสริมสร้างศักยภาพในการเป็นผู้บริหารระบบวิจัยขององค์กรให้สามารถก้าวทันการเปลี่ยนแปลง มีแนวคิดเชิงระบบ วิเคราะห์ ออกแบบ และปรับยุทธศาสตร์ขององค์กร ให้สามารถรองรับทิศทางการพัฒนาประเทศและความคาดหวังผลลัพธ์จากการวิจัยได้ต่อไปในอนาคต
รายงาน : กลุ่มเผยแพร่และประชาสัมพันธ์ สำนักงานเลขานุการกรม กรมพัฒนาที่ดิน
ภาพ : กลุ่มเผยแพร่และประชาสัมพันธ์ สำนักงานเลขานุการกรม กรมพัฒนาที่ดิน
ชมห้องภาพ
ก่อนหน้า : รายการหลัก : ถัดไป