รองอธิบดีกรมพัฒนาที่ดิน อนุวัชร ให้การต้อนรับ คณะ บริษัท ไทย ไออีซี จำกัด ร่วมหารือแนวทางการแก้ไขปัญหาสิ่งแวดล้อมที่เกิดจากผักตบชวา
วันอังคารที่ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2566
ณ ห้องประชุม 1213 อาคาร 1 ชั้น 2 กรมพัฒนาที่ดิน เขตจตุจักร กรุงเทพฯ
วันอังคารที่ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2566 เวลา 10.00 น. นายอนุวัชร โพธินาม รองอธิบดีกรมพัฒนาที่ดินด้านปฏิบัติการ ให้การต้อนรับคณะจากบริษัท ไทย ไออีซี จำกัด ที่เข้ามาหารือและนำเสนอโครงการทำปุ๋ยหมักจากผักตบชวาด้วยเทคโนโลยีจากญี่ปุ่น โดยมีข้าราชการ และเจ้าหน้าที่กรมพัฒนาที่ดินเข้าร่วมหารือ ณ ห้องประชุม 1213 อาคาร 1 ชั้น 2 กรมพัฒนาที่ดิน เขตจตุจักร กรุงเทพฯ โดยรองอธิบดีฯได้รับฟังแนวทางการแก้ไขปัญหาสิ่งแวดล้อมที่เกิดขึ้นจากการแพร่กระจายของผักตบชวา และการนำเสนอเครื่องย่อยสลายวัตถุอินทรีย์โดยใช้เทคโนโลยีจากประเทศญี่ปุ่น พร้อมทั้งได้มอบแนวทางและแบ่งปันวิธีการของกรมพัฒนาที่ดินในการแก้ไขปัญหาดังกล่าว เพื่อขับเคลื่อนการเปลี่ยนแปลงที่สร้างเส้นทางสู่อนาคตที่เป็นมิตรกับทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมอย่างยั่งยืนต่อไป
รายงาน : กลุ่มเผยแพร่และประชาสัมพันธ์ สำนักงานเลขานุการกรม กรมพัฒนาที่ดิน
ภาพ : กลุ่มเผยแพร่และประชาสัมพันธ์ สำนักงานเลขานุการกรม กรมพัฒนาที่ดิน
ชมห้องภาพ
ก่อนหน้า : รายการหลัก : ถัดไป