อธิบดีกรมพัฒนาที่ดิน ปราโมทย์ นำคณะผู้บริหาร กรมพัฒนาที่ดิน ร่วมลงพื้นที่ติดตาม รัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ธรรมนัส รับฟัง พร้อมแก้ไขปัญหาให้กับเกษตรกร อำเภอเจาะไอร้อง จังหวัดนราธิวาส
วันอาทิตย์ที่ 17 กันยายน พ.ศ. 2566
ณ เครือข่ายวิสาหกิจชุมชนบริหารห้องเย็นบูกิต อำเภอเจาะไอร้อง จังหวัดนราธิวาส
วันอาทิตย์ที่ 17 กันยายน พ.ศ. 2566 เวลา 10.00 น. นายปราโมทย์ ยาใจ อธิบดีกรมพัฒนาที่ดิน พร้อมด้วยนายวัฒนา มังธิสาร รองอธิบดีด้านบริหาร และ นายอาทิตย์ ศุขเกษม รองอธิบดีด้านวิชาการ ร่วมลงพื้นที่ติดตาม ร้อยเอกธรรมนัส พรหมเผ่า รัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ในการตรวจราชการรับฟังปัญหาของเกษตรกรในพื้นที่อำเภอเจาะไอร้อง ณ เครือข่ายวิสาหกิจชุมชนบริหารห้องเย็นบูกิต อำเภอเจาะไอร้อง จังหวัดนราธิวาส โดยมีประเด็นที่สำคัญ 3 เรื่อง ได้แก่ 1) ปัญหาห้องเย็นไม่เพียงพอในการเก็บรักษาผลผลิตทุเรียน เพื่อการแปรรูปเป็นทุเรียนกวน 2) ปัญหาที่ดินทำกินของเกษตรกร ซ้อนทับกับพื้นที่เขตอุทยานแห่งชาติบูโด-สุไหงปาดี 3) ปัญหาราคายางพาราตกต่ำ ส่งผลต่อคุณภาพชีวิตของเกษตรกร โดยท่านรัฐมนตรีฯ ได้มอบหมายให้หน่วยงานที่เกี่ยวข้องดำเนินการแก้ไขปัญหาให้กับเกษตรกรโดยเร่งด่วน นอกจากนี้ กรมพัฒนาที่ดินได้สนับสนุนปุ๋ยหมักและสารเร่ง พด. ให้กับตัวแทนเกษตรกรนำไปแจกจ่ายให้กับเกษตรกรในเครือข่ายเพื่อนำไปใช้ในการปรับปรุงบำรุงดินให้เหมะสมกับการปลูกพืชต่อไป
รายงาน : กลุ่มเผยแพร่และประชาสัมพันธ์ สำนักงานเลขานุการกรม กรมพัฒนาที่ดิน
ภาพ : สถานีพัฒนาที่ดินนราธิวาส สำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 12 กรมพัฒนาที่ดิน
ชมห้องภาพ
ก่อนหน้า : รายการหลัก : ถัดไป