รองอธิบดีกรมพัฒนาที่ดิน วัฒนา ร่วมคณะ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ธรรมนัส ลงพื้นที่ติดตามรับฟังปัญหาของเกษตรกรในพื้นที่จังหวัดยะลา
วันเสาร์ที่ 16 กันยายน พ.ศ. 2566
ณ หอประชุมที่ว่าการอำเภอธารโต จังหวัดยะลา
วันเสาร์ที่ 16 กันยายน พ.ศ. 2566 เวลา 15.30 น. นายวัฒนา มังธิสาร รองอธิบดีกรมพัฒนาที่ดินด้านบริหาร พร้อมด้วย นายเชฏฐรุจ จันทร์แปลง ผู้อำนวยการกองนโยบายและแผนการใช้ที่ดิน ผู้อำนวยการสถานีพัฒนาที่ดินในสังกัด สพข.12 และข้าราชการที่เกี่ยวข้อง ร่วมคณะร้อยเอก ธรรมนัส พรหมเผ่า รัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ลงพื้นที่ติดตามรับฟังปัญหาของเกษตรกรในพื้นที่จังหวัดยะลา ณ หอประชุมที่ว่าการอำเภอธารโต จังหวัดยะลา โดยพบว่า ในพื้นที่มีประเด็นปัญหาหลักของเกษตรกร ได้แก่ ผลกระทบจากช้างป่าเข้าทำลายพืชผลทางการเกษตร ปัญหาหนอนเจาะเมล็ดทุเรียน และ ราคายางพาราและการตลาดการแปรรูป โดยท่านรัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรฯ ได้มอบแนวทางให้หน่วยงานที่เกี่ยวข้องดำเนินการโดยเร่งด่วน เพื่อบรรเทาปัญหาให้เกษตรกร ทั้งนี้ กรมพัฒนาที่ดินได้มอบปุ๋ยอินทรีย์และผลิตภัณฑ์ พด. ให้กับเกษตรกร นำไปใช้ปรับปรุงบำรุงดินในไร่นาสวนของตน เพื่อให้ดินมีความอุดมสมบูรณ์เหมาะสมกับการเจริญเติบโตของพืชต่อไป
รายงาน : กลุ่มเผยแพร่และประชาสัมพันธ์ สำนักงานเลขานุการกรม กรมพัฒนาที่ดิน
ภาพ : สถานีพัฒนาที่ดินยะลา สำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 12 กรมพัฒนาที่ดิน
ชมห้องภาพ
ก่อนหน้า : รายการหลัก : ถัดไป