กรมพัฒนาที่ดิน ร่วมเปิดโครงการชลประทานอัจฉริยะเพื่อพัฒนาประสิทธิภาพการบริหารจัดการน้ำแบบองค์รวม ระยะที่ 1
วันพุธที่ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2566
ณ โครงการส่งน้ำและบำรุงรักษามูลบน ตำบลจระเข้หิน อำเภอครบุรี จังหวัดนครราชสีมา
วันพุธที่ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2566 เวลา 10.00 น. นายชาติชาย ประสาระวัน ผู้อำนวยการสำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 3 ได้รับมอบหมายจากรองอธิบดีกรมพัฒนาที่ดินด้านวิชาการ ร่วมงานเปิดโครงการชลประทานอัจฉริยะเพื่อพัฒนาประสิทธิภาพการบริหารจัดการน้ำแบบองค์รวม ระยะที่ 1 เปิดป้ายแปลง SMART FARM ณ โครงการส่งน้ำและบำรุงรักษามูลบน ตำบลจระเข้หิน อำเภอครบุรี จังหวัดนครราชสีมา ซึ่งวัตถุประสงค์ของโครงการดังกล่าว เพื่อมุ่งพัฒนาการทำเกษตรให้มีประสิทธิภาพสูงขึ้นด้วยรูปแบบและเทคโนโลยีสมัยใหม่ทำให้สามารถสร้างรายได้ที่สูงขึ้นแก่เกษตรกร เพิ่มประสิทธิภาพในการบริหารจัดการน้ำของโครงการให้สูงขึ้นสู่ความเป็นองค์กรอัจฉริยะตามวิสัยทัศน์ของกรมชลประทาน และสร้างแนวทางลดการปล่อยก๊าซเรือนกระจกโดยการจัดทำแปลงสาธิตเป็นแหล่งเรียนรู้และพัฒนาเพื่อขยายผลในพื้นที่รับผิดชอบของโครงการส่งน้ำและบำรุงรักษามูลบน และพื้นที่อื่นๆ ต่อไป
รายงาน : สำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 3 กรมพัฒนาที่ดิน
ภาพ : สำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 3 กรมพัฒนาที่ดิน
ชมห้องภาพ
ก่อนหน้า : รายการหลัก : ถัดไป