รองอธิบดีกรมพัฒนาที่ดิน ร่วมพิธีเปิดปฏิบัติการฝนหลวงสู้ภัยแล้ง ประจำปี 2566
วันพุธที่ 1 มีนาคม พ.ศ. 2566
ณ บริเวณหน้าหอบังคับการบิน สนามบินนครสวรรค์ จังหวัดนครสวรรค์
วันพุธที่ 1 มีนาคม พ.ศ. 2566 เวลา 9.00 น. ดร.อาทิตย์ ศุขเกษม รองอธิบดีกรมพัฒนาที่ดินด้านปฏิบัติการ พร้อมด้วย นายสมบูรณ์ ธิจันทร์ ผู้อำนวยการสำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 9 ข้าราชการและเจ้าหน้าที่จากสำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 9 และสถานีพัฒนาที่ดินนครสวรรค์ เข้าร่วมพิธีเปิดปฏิบัติการฝนหลวงสู้ภัยแล้ง ประจำปี 2566 โดยมีนายประยูร อินสกุล ปลัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธานในพิธี รองอธิบดีกรมฝนหลวงและการบินเกษตร กล่าวรายงาน คณะผู้บริหารจากกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ และหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง เข้าร่วม ณ บริเวณหน้าหอบังคับการบิน สนามบินนครสวรรค์ จังหวัดนครสวรรค์
พิธีเปิดปฏิบัติการฝนหลวง ประจำปี 2566 มีวัตถุประสงค์เพื่อแสดงถึงความพร้อมของหน่วยปฏิบัติการฝนหลวงทุกหน่วยที่จะออกปฏิบัติการฝนหลวง และสร้างขวัญกำลังใจแก่เจ้าหน้าที่ที่ปฏิบัติงานในพื้นที่จังหวัดต่าง ๆ รวมทั้งช่วยเหลือพื้นที่การเกษตรที่ประสบภัยแล้ง สร้างความชุ่มชื้นให้กับป่าไม้ การป้องกันการเกิดไฟป่าและบรรเทาปัญหาหมอกควัน ป้องกันการเกิดพายุลูกเห็บ แก้ไขปัญหาฝุ่นละอองขนาดเล็ก (PM 2.5) ที่เกินเกณฑ์มาตรฐาน ซึ่งมีผลกระทบต่อสุขภาพของประชาชน การสนับสนุนน้ำให้กับพื้นที่เกษตรกรรมนอกเขตชลประทาน รวมถึงการเติมน้ำต้นทุนให้กับอ่างเก็บน้ำและเขื่อนต่าง ๆ ของประเทศ โดยภายในงานมีการแสดงภาพตัวอย่างภารกิจการปฏิบัติการฝนหลวง และการบรรยายภาพรวมภารกิจการปฏิบัติการฝนหลวง ประจำปี 2566 ด้วย
รายงาน : กลุ่มเผยแพร่และประชาสัมพันธ์ สำนักงานเลขานุการกรม กรมพัฒนาที่ดิน
ภาพ : กลุ่มเผยแพร่และประชาสัมพันธ์ สำนักงานเลขานุการกรม กรมพัฒนาที่ดิน
ชมห้องภาพ
ก่อนหน้า : รายการหลัก : ถัดไป