งานลงแขกเกี่ยวข้าวชาวพัฒนาที่ดิน เขต ๖
วันจันทร์ที่ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2560
แปลงนาข้าวสาธิต สำนักงานพัฒนาที่ดิน เขต ๖ ตำบลดอนแก้ว อำเภอแม่ริม จังหวัดเชียงใหม่
วันจันทร์ที่ ๒๗ พฤศจิกายน พ.ศ.๒๕๖๐ เวลา ๑๔.๓๐ น. นายสุรเดช เตียวตระกูล อธิบดีกรมพัฒนาที่ดิน เป็นประธานเปิดงานลงแขกเกี่ยวข้าวชาวพัฒนาที่ดิน เขต ๖ โดยข้าวที่เกี่ยวเป็นข้าวขาวหอมมะลิ ๑๐๕ อินทรีย์ ในพื้นที่ ๘ ไร่ ชุดดินสันทราย ปรับปรุงดินด้วยอินทรียวัตถุจากรากหญ้าแฝก เพราะเศษรากหญ้าแฝกที่สะสมในดินช่วยเพิ่มปริมาณอินทรียวัตถุ โดยพบว่า ปริมาณอินทรีย์วัตถุในดินเพิ่มขึ้นและจะปลดปล่อยธาตุอาหารในรูปที่พืชนำไปใช้ประโยชน์ซึ่งจะทดแทนปุ๋ยเคมีได้ โดยมีนายชยุต ราชาตัน ผู้อำนวยการสำนักงานพัฒนาที่ดินเขต ๖ ข้าราชการและเจ้าหน้าที่ในสังกัดร่วมลงแขกเกี่ยวข้าว ณ แปลงนาข้าวสาธิต สำนักงานพัฒนาที่ดิน เขต ๖ ตำบลดอนแก้ว อำเภอแม่ริม จังหวัดเชียงใหม่
รายงาน : นางสาวสิริบังอร เธียรชาติอนันต์ นักวิชาการเผยแพร่ชำนาญกา กลุ่มเผยแพร่และประชาสัมพันธ์ สำนักงานเลขานุการกรม กรมพัฒนาที่ดิน
ภาพ : นายอตินันท์ บุญลาโภ เจ้าหน้าที่บริหารงานทั่วไป กลุ่มเผยแพร่และประชาสัมพันธ์ สำนักงานเลขานุการกรม กรมพัฒนาที่ดิน
ชมห้องภาพ
ก่อนหน้า : รายการหลัก : ถัดไป