โครงการแปดล้านเก้ากล้าหญ้าแฝกกำแพงเพชร
น้อมเกล้าถวายพ่อแห่งแผ่นดิน
วันพฤหัสบดีที่ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2560
บ้านคลองสุขใจ หมู่ที่ 4 ตำบลทุ่งทอง อำเภอทรายทองวัฒนา จังหวัดกำแพงเพชร
วันพฤหัสบดีที่ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2560 สถานีพัฒนาที่ดินกำแพงเพชร สำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 9 โดย นางสาวเกตน์นิภา คำสอน นักวิชาการเกษตรปฏิบัติการ และนายรักชาติ เพียรขำ ดำเนินงานโครงการแปดล้านเก้ากล้าหญ้าแฝก น้อมเกล้าถวายพ่อแห่งแผ่นดิน ถวายเป็นราชกุศล แด่พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดชบรมนาถบพิตร โดยมีวัตถุประสงค์ 1.สืบสานพระราชปณิธานในการอนุรักษ์ดินและน้ำให้มีความอุดมสมบูรณ์ 2.เพื่อสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณและน้อมเกล้าถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช บรมนาถบพิตร 3.เพื่อสนองแนวพระราชดำริด้านการใช้หญ้าแฝกในการพัฒนาทรัพยากรดินและน้ำ 4.เพื่อรณรงค์และประชาสัมพันธ์ให้เกษตรกรเห็นความสำคัญของการใช้หญ้าแฝกเพื่อการอนุรักษ์ดินและน้ำ โดยมีเกษตรกร ประชาชนทั่วไป เจ้าหน้าที่จากหน่วยงานต่างๆ และนักเรียน เข้าร่วมจำนวน 200 ราย
รายงาน : นางสาวเกตน์นิภา คำสอน นักวิชาการเกษตรปฏิบัติการ สถานีพัฒนาที่ดินกำแพงเพชร สำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 9 กรมพัฒนาที่ดิน
ภาพ : นายรักชาติ เพียรขำ พนักงานขับรถยนต์ สถานีพัฒนาที่ดินกำแพงเพชร สำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 9 กรมพัฒนาที่ดิน
ชมห้องภาพ
ก่อนหน้า : รายการหลัก : ถัดไป