โครงการอบรมการผลิตปุ๋ยหมัก และน้ำหมักชีวภาพ โดยใช้ผลิตภัณฑ์จุลินทรีย์ พด.ให้กับกองทัพอากศ
วันจันทร์ที่ 8 กันยายน พ.ศ. 2557
ห้องประชุมชั้น 2 กรมพัฒนาที่ดิน
นายอภิชาต จงสกุล อธิบดีกรมพัฒนาที่ดิน เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการฝึกอบรม หลักสูตร "การผลิตปุ๋ยหมัก และน้ำหมักชีวภาพ โดยใช้ผลิตภัณฑ์จุลินทรีย์ พด." ให้กับบุคลากรกองทัพอากาศ ซึ่งมีวัตถุประสงค์เพื่อถ่ายทอดองค์ความรู้การใช้จุลินทรียื พด. เพื่อผลิตปุ๋ยหมักและน้ำหมักชีวภาพพร้อมทั้งการจัดการเศษวัสดุอินทรีย์และขยะสด ภายในหน่วยงานและสามารถนำมาใช้ประโยชน์ด้านการเกษตรในการปรับปรุงบำรุงดิน และสิ่งแวดล้อม โดยประกอบไปด้วย ภาคบรรยายความรู้เบื้องต้น เรื่องดิน การจัดการดินปัญหา แนะนำผลิตภัณฑ์ พด. พร้อมทั้งการผลิตและการใช้ปุ๋ยหมัก โดยใช้สารเร่ง ซุปเปอร์ พด. 1 ส่วนในภาคบ่าย เป็นการบรรยายการผลิตและการใช้น้ำหมักชีวภาพ โดยใช้สารเร่ง ซุปเปอร์ พด.2 และพด.6 รวมถึงการฝึกปฏิบัติ พร้อมกันนี้ นางสาวสุภาพร จันรุ่งเรือง ผู้อำนวยกองเทคโนโลยีชีวภาพทางดิน เป็นตัวแทนมอบวุฒิบัตรให้กับบุคลากรกองทัพอากาศที่เข้ารับการฝึกอบรม จำนวน 70 คน
รายงาน : นางสาวสิริบังอร เธียรชาติอนันต์ นักวิชาการเผยแพร่ปฏิบัติการ กลุ่มเผยแพร่และประชาสัมพันธ์ สำนักงานเลขานุการกรม กรมพัฒนาที่ดิน
ภาพ : นายอตินันท์ บุญลาโภ เจ้าหน้าที่ กลุ่มเผยแพร่และประชาสัมพันธ์ สำนักงานเลขานุการกรม กรมพัฒนาที่ดิน
ชมห้องภาพ
ก่อนหน้า : รายการหลัก : ถัดไป