ข่าว : สำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 7
รณรงค์การป้องกันและกำจัดหนอนกระทู้ข้าวโพดลายจุดบ้านห้วยทรายแก้ว พะเยา
วันจันทร์ที่ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2562
แปลงข้าวโพดบ้านห้วยทรายแก้ว ม. 9 ต.ห้วยทรายเลื่อน อ.ดอกคำใต้ จ.พะเยา
วันจันทร์ ที่ 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2562 สถานีพัฒนาที่ดินพะเยา สำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 7 นำโดย นายพิทโยธร ไวทยาวัฒน์ ผู้อำนวยการสถานีพัฒนาที่ดินพะเยา พร้อมด้วย น.ส.เรืองรอง มอยสุรินทร์ นักวิชาการเกษตรชำนาญการ และเจ้าหน้าที่สถานีพัฒนาที่ดินพะเยา ร่วมเปิดกิจกรรม จิตอาสางานวันรณรงค์การป้องกันและกำจัดหนอนกระทู้ข้าวโพดลายจุด (Fall armyworm) โดยมี นายณรงค์ศักดิ์ โอสถธนากร ผู้ว่าราชการจังหวัดพะเยา เป็นประธาน ภายในงาน สถานีพัฒนาที่ดินพะเยาได้ร่วมจัดนิทรรศการ ร่วมกิจกรรมให้ความรู้เกี่ยวกับการผลิตและการใช้สารป้องกันแมลงศัตรูพืช (พด.7) รวมทั้งเข้าร่วมกิจกรรมจิตอาสากำจัดหนอนด้วยวิธีกลชีววิธีและการพ่นน้ำหมักชีวภาพ โดยมีจิตอาสาเข้าร่วมกว่า 1,000 คน ณ แปลงข้าวโพดบ้านห้วยทรายแก้ว ม. 9 ต.ห้วยทรายเลื่อน อ.ดอกคำใต้ จ.พะเยา
รายงาน : สถานีพัฒนาที่ดินพะเยา สำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 7 กรมพัฒนาที่ดิน
ภาพ : สถานีพัฒนาที่ดินพะเยา สำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 7 กรมพัฒนาที่ดิน
ชมห้องภาพ
รายการก่อนหน้า : รายการหลัก : รายการถัดไป