ข่าว : สำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 3
พด.บุรีรัมย์ ลงพื้นที่ติดตามงานระบบสูบน้ำพลังงานแสงอาทิตย์ ในพื้นที่ดินเค็ม
วันจันทร์ที่ 28 มิถุนายน พ.ศ. 2564
ตำบลแดงใหญ่ อำเภอบ้านใหม่ไชยพจน์ จังหวัดบุรีรัมย์
วันที่ 28 มิถุนายน พ.ศ. 2564 นายชาติชาย ประสาระวัน ผู้อำนวยการสำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 3 พร้อมคณะ ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมแปลงเกษตรกร พร้อมสอบถามความพึงพอใจของเกษตรกรที่เข้าร่วมโครงการ การป้องกันการเพิ่มเติมระดับน้ำใต้ดินเค็มบนพื้นที่เนินรับน้ำ ปีงบประมาณ 2564 แบบการก่อสร้างระบบสูบน้ำใต้ดินแบบพลังงานแสงอาทิตย์ พร้อมติดตั้งระบบสูบน้ำและอุปกรณ์ พื้นที่ดำเนินการ บ้านหนองไผ่ ตำบลแดงใหญ่ อำเภอบ้านใหม่ไชยพจน์ จังหวัดบุรีรัมย์ โดยเกษตรกรที่เข้าร่วมโครงการเป็นเกษตรกรที่มีที่ดินทำการเกษตรตั้งอยู่บนพื้นที่ดินเค็มน้อยถึงดินเค็มปานกลาง เกษตรกรจะได้รับการติดตั้งระบบสูบน้ำพลังงานแสงอาทิตย์ เพื่อนำน้ำจืดจากใต้ดินมาใช้ประโยชน์ในการเกษตร ลดระดับน้ำเค็มใต้ดิน เป็นการควบคุมการแพร่กระจายของดินเค็ม ทั้งยังสามารถช่วยประหยัดค่าใช้จ่าย ในการนำน้ำมาอุปโภคบริโภคในพื้นที่ทำการเกษตร ลดปัญหาขาดน้ำในฤดูแล้ง ช่วยให้พืชผลเจริญเติบโตงอกงามและสร้างรายได้อย่างยั่งยืน
รายงาน : สถานีพัฒนาที่ดินบุรีรัมย์ สำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 3 กรมพัฒนาที่ดิน
ภาพ : สถานีพัฒนาที่ดินบุรีรัมย์ สำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 3 กรมพัฒนาที่ดิน
ชมห้องภาพ
รายการก่อนหน้า : รายการหลัก : รายการถัดไป