รองอธิบดีกรมพัฒนาที่ดิน อนุวัชร โพธินาม ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมแปลงเกษตรกรในพื้นที่ดินเค็ม ทุ่งเมืองเพีย และให้สัมภาษณ์เกี่ยวกับการสร้างมูลค่าในพื้นที่ดินเค็ม อ.บ้านไผ่ จ.ขอนแก่น
วันเสาร์ที่ 20 กรกฎาคม พ.ศ. 2567
ณ อำเภอบ้านไผ่ และอำเภอโนนศิลา จังหวัดขอนแก่น
วันเสาร์ที่ 20 กรกฎาคม พ.ศ. 2567 นายอนุวัชร โพธินาม รองอธิบดีกรมพัฒนาที่ดินด้านปฏิบัติการ ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมแปลงเกษตรกรในพื้นที่ดินเค็ม ทุ่งเมืองเพีย โดยมีนางปราณี สีหบัณฑ์ ผู้เชี่ยวชาญด้านวางระบบการพัฒนาที่ดิน สำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 5 พร้อมข้าราชการและเจ้าหน้าที่ในสังกัดเข้าร่วมลงพื้นที่
ในโอกาสนี้ รองอธิบดีฯได้พบปะพูดคุยกับเกษตรกร โดยได้แนะแนวทางการปรับปรุงพื้นที่ดินเค็ม และการบริหารจัดการที่ดินอย่างเหมาะสม อีกทั้งยังได้มอบบ่อน้ำตื้น (ระบบโซล่าเซลล์) จำนวน 15 บ่อ ให้กับเกษตรกรไว้ใช้ในการทำการเกษตรในพื้นที่ ณ อำเภอบ้านไผ่ และอำเภอโนนศิลา จังหวัดขอนแก่น
นอกจากนี้ยังได้ให้สัมภาษณ์กับสื่อมวลชนในประเด็น การสร้างมูลค่าพื้นที่ดินเค็ม ด้วยระบบน้ำจืดใต้ดิน ทุ่งเมืองเพีย จังหวัดขอนแก่นเพื่อถ่ายทอดองค์ความรู้ด้านการบริหารจัดการที่ดินที่เหมาะสมและมีประสิทธิภาพ เพื่อยกระดับพื้นที่ดินของเกษตรกรให้สามารถสร้างผลผลิตคุณภาพ และสร้างรายได้ที่มั่นคงให้แก่เกษตรกรในพื้นที่ดินเค็ม
รายงาน : กลุ่มเผยแพร่และประชาสัมพันธ์ สำนักงานเลขานุการกรม กรมพัฒนาที่ดิน
ภาพ : สำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 5 กรมพัฒนาที่ดิน
ชมห้องภาพ
ก่อนหน้า : รายการหลัก : ถัดไป