รองอธิบดีกรมพัฒนาที่ดิน ดร.สุมิตรา วัฒนา ลงใต้ติดตามการดำเนินงานศูนย์ศึกษาการพัฒนาพิกุลทอง อันเนื่องมาจากพระราชดำริ จังหวัดนราธิวาส
วันพฤหัสบดีที่ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2567
ณ ศูนย์ศึกษาการพัฒนาพิกุลทอง อันเนื่องมาจากพระราชดำริ ต.กะลุวอเหนือ อ.เมือง จ.นราธิวาส
วันพฤหัสบดีที่ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2567 ดร.สุมิตรา วัฒนา รองอธิบดีกรมพัฒนาที่ดินด้านบริหาร ประชุมติดตามผลการดำเนินงานของศูนย์ศึกษาการพัฒนาพิกุลทอง อันเนื่องมาจากพระราชดำริ รับฟังสรุปความเป็นมา กระบวนการดำเนินงานของศูนย์ศึกษาการพัฒนาพิกุลทองฯ ผลการดำเนินงานประจำปีงบประมาณ 2567 แผนการดำเนินงานประจำปีงบประมาณ 2568 แผนการบริหารจัดการผลผลิต และสรุปโครงการขอรับจัดสรรงบประมาณ (งบกลางกปร.) ประจำปีงบประมาณ 2568 โดยรองอธิบดีได้มอบแนวทางในการปฏิบัติงาน เพื่อให้การดำเนินงานบรรลุเป้าหมาย เกิดผลสำเร็จอย่างมีประสิทธิภาพ โดยมีนางสายหยุด เพ็ชรสุข ผู้อำนวยการศูนย์ศึกษาการพัฒนาพิกุลทองฯ พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่ศูนย์ฯ ให้การต้อนรับ ณ ศูนย์ศึกษาการพัฒนาพิกุลทองฯ ต.กะลุวอเหนือ อ.เมือง จ.นราธิวาส
จากนั้นลงพื้นที่ติดตามโครงการก่อสร้างโรงงานแปรรูป และเยี่ยมชมตัวอย่างแห่งความสำเร็จ ในการพัฒนาตามแนวพระราชดำริ พิพิธภัณฑ์ธรรมชาติที่มีชีวิต ศูนย์ศึกษาการพัฒนาพิกุลทองฯ อาทิ โครงการแกล้งดิน โครงการเกษตรทฤษฎีใหม่ โดยศูนย์ศึกษาการพัฒนาพิกุลทองฯ เป็นศูนย์บริการแบบเบ็ดเสร็จที่มีการศึกษาทดลองและสาธิตให้เห็นถึงความสำเร็จของการพัฒนาด้านต่าง ๆ ในลักษณะผสมผสานตามแนวพระราชดำริ เพื่อให้เกษตรกร ประชาชนในหมู่บ้านรอบศูนย์ฯ และศูนย์สาขา รวมถึงประชาชนผู้ที่สนใจ นำไปใช้เป็นแบบอย่างในการดำรงชีวิตพออยู่พอกิน และสามารถพึ่งตนเองได้
รายงาน : กลุ่มเผยแพร่และประชาสัมพันธ์ สำนักงานเลขานุการกรม กรมพัฒนาที่ดิน
ภาพ : ศูนย์ศึกษาการพัฒนาพิกุลทอง อันเนื่องมาจากพระราชดำริ สำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 12 กรมพัฒนาที่ดิน
ชมห้องภาพ
ก่อนหน้า : รายการหลัก : ถัดไป