กรมพัฒนาที่ดิน ร่วมคณะองคมนตรีลงพื้นที่ขับเคลื่อนโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริเขตพื้นที่ จังหวัดอุบลราชธานี
วันพุธที่ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2567
ณ จังหวัดอุบลราชธานี
วันพุธที่ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2567 นายอนุวัชร โพธินาม รองอธิบดีกรมพัฒนาที่ดินด้านปฏิบัติการ พร้อมด้วยนายสุทธิดล วงษ์จันฬา ผู้อำนวยการสำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 4 และนางสาวมยุรี อบสุข ผู้อำนวยการสถานีพัฒนาที่ดินอุบลราชธานี ร่วมคณะนายพลากร สุวรรณรัฐ องคมนตรี ลงพื้นที่ขับเคลื่อนโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริเขตพื้นที่จังหวัดอุบลราชธานี โดยองคมนตรีได้ติดตามผลการดำเนินงานโครงการอ่างเก็บน้ำลำห้วยบอนอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ตำบลโซง อำเภอน้ำยืน จังหวัดอุบลราชธานี และติดตามผลการดำเนินงานโครงการก่อสร้างสถานีสูบน้ำด้วยไฟฟ้าบ้านราษฎร์เจริญ พร้อมระบบส่งน้ำอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ตำบลอ่างศิลา อำเภอพิบูลมังสาหาร จังหวัดอุบลราชธานี ซึ่งทั้ง 2 โครงการฯสามารถสร้างประโยชน์ให้แก่ราษฎรในการบรรเทาและลดผลกระทบจากการขาดแคลนน้ำด้านอุปโภค-บริโภค และการเกษตร ส่งผลทำให้ราษฎรในพื้นที่มีน้ำใช้อย่างเพียงพอ สามารถใช้ประโยชน์จากแหล่งน้ำในการดำรงชีพทำการเกษตรกรรมได้อย่างมั่นคงและยั่งยืนต่อไป
รายงาน : กลุ่มเผยแพร่และประชาสัมพันธ์ สำนักงานเลขานุการกรม กรมพัฒนาที่ดิน
ภาพ : สถานีพัฒนาที่ดินอุบลราชธานี สำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 4 กรมพัฒนาที่ดิน
ชมห้องภาพ
ก่อนหน้า : รายการหลัก : ถัดไป