รองอธิบดีกรมพัฒนาที่ดิน อาทิตย์ ร่วมคณะองคมนตรีลงพื้นที่ติดตามและขับเคลื่อนโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริในพื้นที่ จังหวัดพิษณุโลก
วันพฤหัสบดีที่ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2566
ณ จังหวัดพิษณุโลก
วันพฤหัสบดีที่ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2566 เวลา 10.30 น. ดร.อาทิตย์ ศุขเกษม รองอธิบดีกรมพัฒนาที่ดินด้านวิชาการ พร้อมด้วย นายเมธิน ศิริวงศ์ ผู้เชี่ยวชาญด้านวางระบบการพัฒนาที่ดิน สำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 8 และข้าราชการในสังกัด ร่วมคณะนายพลากร สุวรรณรัฐ องคมนตรี ลงพื้นที่ติดตามและขับเคลื่อนโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริในพื้นที่ภาคเหนือ เพื่อติดตามการบริหารจัดการน้ำโครงการเขื่อนแควน้อยบำรุงแดน อันเนื่องมาจากพระราชดำริ อำเภอวัดโบสถ์ จังหวัดพิษณุโลก โครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริของพระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช เพื่อช่วยเหลือราษฎรในพื้นที่ลุ่มน้ำแควน้อยตอนล่างท้องที่ประสบปัญหาอุทกภัย และจัดหาน้ำสนับสนุนโครงการฯ เป็นแหล่งน้ำสำหรับการเพาะปลูกทั่วไปฤดูฝนและฤดูแล้ง ตลอดจนสำหรับการอุปโภค- บริโภค จากนั้น รองอาทิตย์ พร้อมคณะ เดินทางไปศาลากลางจังหวัดพิษณุโลก เพื่อเข้าร่วมประชุมติดตามความก้าวหน้าโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ จังหวัดพิษณุโลก ในการนี้ คณะองคมนตรี ได้รับฟังบรรยายสรุปการดำเนินงาน ให้ข้อเสนอแนะเพื่อเป็นแนวทางในการดำเนินงาน เยี่ยมชมพื้นที่โครงการฯ บริเวณสันเขื่อน พร้อมร่วมปล่อยพันธุ์ปลาเพื่อแพร่ขยายพันธุ์ต่อไป
รายงาน : กลุ่มเผยแพร่และประชาสัมพันธ์ สำนักงานเลขานุการกรม กรมพัฒนาที่ดิน
ภาพ : สำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 8 กรมพัฒนาที่ดิน
ชมห้องภาพ
ก่อนหน้า : รายการหลัก : ถัดไป