กรมพัฒนาที่ดิน ร่วมคณะองคมนตรี ลงพื้นที่ติดตามและขับเคลื่อนโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ในพื้นที่จังหวัดลพบุรี
วันศุกร์ที่ 15 กันยายน พ.ศ. 2566
จังหวัดลพบุรี
วันศุกร์ที่ 15 กันยายน พ.ศ. 2566 เวลา 09.15 น. นายวัฒนา มังธิสาร รองอธิบดีกรมพัฒนาที่ดิน ร่วมคณะพลอากาศเอก ชลิต พุกผาสุข องคมนตรี ประธานอนุกรรมการติดตามและขับเคลื่อนโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริในพื้นที่ภาคกลาง พร้อมด้วย พลอากาศเอก จอม รุ่งสว่าง องคมนตรี รองประธานอนุกรรมการฯ และคณะอนุกรรมการฯ โดยองคมนตรีและคณะ เดินทางไปยังโครงการสถานีสูบน้ำไฟฟ้าพร้อมระบบส่งน้ำบ้านชัยบาดาลยุคใหม่ ตำบลชัยบาดาล อำเภอชัยบาดาล จังหวัดลพบุรี รับฟังบรรยายสรุปการดำเนินงานโครงการฯ พร้อมพบปะเยี่ยมเยียนราษฎรและกลุ่มผู้ใช้น้ำ ต่อมาเดินทางไปยังวัดจันทาราม หมู่ที่ 3 ตำบลชัยบาดาล อำเภอชัยบาดาล จังหวัดลพบุรี เยี่ยมชมบ่อน้ำที่สูบน้ำมาจากโครงการสถานีสูบน้ำไฟฟ้าพร้อมระบบส่งน้ำบ้านชัยบาดาลยุคใหม่ มาเก็บกักที่บ่อน้ำวัดจันทาราม เพื่อให้ราษฎรได้ใช้อุปโภคบริโภค ต่อมาเดินทางไปยังบ้านเกษตรกร นายอมร ศรีเมฆ หมู่ที่ 5 ตำบลชัยบาดาล อำเภอชัยบาดาล จังหวัดลพบุรี ราษฎรผู้ได้รับประโยชน์จากโครงการต่อยอดบริเวณพื้นที่โครงการพัฒนาลุ่มน้ำป่าสักอันเนื่องมาจากพระราชดำริ อำเภอชัยบาดาล จังหวัดลพบุรี พร้อมกับมอบเมล็ดพันธุ์พืชผักให้แก่เกษตรกร เยี่ยมชมผลการดำเนินงานของหน่วยงานและเกษตรกรที่ร่วมดำเนินกิจกรรมโครงการต่อยอดฯ
รายงาน : กลุ่มเผยแพร่และประชาสัมพันธ์ สำนักงานเลขานุการกรม กรมพัฒนาที่ดิน
ภาพ : สำนักงานคณะกรรมการพิเศษเพื่อประสานงานโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ สำนักนายกรัฐมนตรี
ชมห้องภาพ
ก่อนหน้า : รายการหลัก : ถัดไป