รองอธิบดีกรมพัฒนาที่ดิน อาทิตย์ นำคณะ กรมพัฒนาที่ดิน ร่วมจัดทำอุทยานธรรมชาติวิทยาพิพิธภัณฑ์ดินลูกรังเชียงเครือฯ ศูนย์รวมองค์ความรู้จัดการดินลูกรังเพื่อการเกษตร มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ วิทยาเขตเฉลิมพระเกียรติ จังหวัดสกลนคร
วันพุธที่ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2566
ณ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ วิทยาเขตเฉลิมพระเกียรติ จังหวัดสกลนคร
วันพุธที่ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2566 ดร.อาทิตย์ ศุขเกษม รองอธิบดีกรมพัฒนาที่ดินด้านวิชาการ ลงพื้นที่ศึกษาโครงการจัดทำอุทยานธรรมชาติวิทยาพิพิธภัณฑ์ดินลูกรังเชียงเครือ เฉลิมพระเกียรติ ณ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ วิทยาเขตเฉลิมพระเกียรติ จังหวัดสกลนคร โดยมี รศ.ดร.วิโรจ อิ่มพิทักษ์ อดีตอธิการบดีคนที่ 13 (ที่ปรึกษากรมพัฒนาที่ดินด้านการอนุรักษ์ดินและน้ำ) เป็นประธาน นายชานน วาสิกศิริ รองผู้ว่าราชการจังหวัดสกลนคร ที่ปรึกษาโครงการฯ ผู้อำนวยการสำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 5 ผู้อำนวยการกอง/สำนัก ส่วนกลาง ผู้เชี่ยวชาญ และผู้เกี่ยวข้อง ร่วมลงพื้นที่และเสนอแนวทางการดำเนินงานฯ
ประเทศไทยมีพื้นที่ลูกรัง 52 ล้านไร่ โดยแพร่กระจายเป็นบริเวณกว้างในพื้นที่ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ และพบว่าจังหวัดสกลนครมีพื้นที่ดินลูกรังมากถึง 1.6 ล้านไร่ หรือคิดเป็น 27% ของพื้นที่ทั้งหมด ซึ่งม.เกษตรศาสตร์และกรมพัฒนาที่ดินได้มีความร่วมมือในการจัดทำอุทยานธรรมชาติวิทยาพิพิธภัณฑ์ดินลูกรังเชียงเครือ เฉลิมพระเกียรติ จะเป็นแหล่งศึกษาเรียนรู้ลักษณะของทรัพยากรดินลูกรัง การใช้ประโยชน์และการจัดการดินลูกรังเพื่อการเกษตร เป็นแหล่งรวมองค์ความรู้และงานวิจัยที่เกี่ยวข้อง สำหรับให้ นักเรียน นิสิต นักศึกษา เกษตรกร หมอดินอาสาและประชาชนทั่วไป ได้ใช้เป็นแหล่งศึกษาเรียนรู้ต่อไป
รายงาน : กลุ่มเผยแพร่และประชาสัมพันธ์ สำนักงานเลขานุการกรม กรมพัฒนาที่ดิน
ภาพ : สถานีพัฒนาที่ดินสกลนคร สำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 5 กรมพัฒนาที่ดิน
ชมห้องภาพ
ก่อนหน้า : รายการหลัก : ถัดไป