กรมพัฒนาที่ดิน หารือกับการไฟฟ้าฝ่ายผลิตแม่เมาะ ร่วมศึกษาการนำลีโอนาร์ไดต์ซึ่งเป็นวัสดุเหลือใช้มาใช้ประโยชน์ทางการเกษตร
วันอังคารที่ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2566
ณ ห้องประชุม 3208 สำนักวิทยาศาสตร์เพื่อการพัฒนาที่ดิน กรมพัฒนาที่ดิน กรุงเทพฯ
วันอังคารที่ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2566 เวลา 09.30 -12.00 น. ดร.อาทิตย์ ศุขเกษม รองอธิบดีกรมพัฒนาที่ดินด้านวิชาการ เป็นประธานการประชุมหารือกับนายประจวบ ดอนคำมูล ผู้ช่วยผู้ว่าการการไฟฟ้าเหมืองแม่เมาะ และคณะเจ้าหน้าที่ ซึ่งการไฟฟ้าได้รายงานผลการศึกษาวิจัยที่มีความร่วมมือระหว่างมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์กับการไฟฟ้าฝ่ายผลิตแม่เมาะ ในการนำวัสดุลีโอนาร์ไดต์ (Leonadite) จากเหมืองแม่เมาะ จ.ลำปาง มาสกัดเป็นสารฮิวมิค (Humic Substance) ซึ่งสารดังกล่าวมีคุณสมบัติเหมาะสมที่จะนำมาใช้เป็นวัสดุปรับปรุงบำรุงดิน ส่งเสริมการเจริญเติบโตของพืช ลดการใช้ปุ๋ยเคมี และเพิ่มผลผลิตทางการเกษตรได้อย่างมีประสิทธิภาพ โดยมีเจ้าหน้าที่จากสำนักวิทยาศาสตร์เพื่อการพัฒนาที่ดิน กองสำรวจดินและวิจัยทรัพยากรดิน และเจ้าหน้าที่จากเหมืองแม่เมาะ เข้าร่วมประชุม ซึ่งทั้งสองหน่วยงานจะมีการตั้งคณะทำงานร่วมศึกษาวิจัยต่อไป ณ ห้องประชุม 3208 สำนักวิทยาศาสตร์เพื่อการพัฒนาที่ดิน กรมพัฒนาที่ดิน กรุงเทพฯ
รายงาน : กลุ่มเผยแพร่และประชาสัมพันธ์ สำนักงานเลขานุการกรม กรมพัฒนาที่ดิน
ภาพ : สำนักรองอธิบดีกรมพัฒนาที่ดินด้านวิชาการ กรมพัฒนาที่ดิน
ชมห้องภาพ
ก่อนหน้า : รายการหลัก : ถัดไป