พด. ต้อนรับ คณะ รมช.กษ. ร้อยเอก ธรรมนัส พรหมเผ่า ลงพื้นที่อุทกภัยภาคใต้ จ.นครศรีธรรมราช และ จ.สุราษฎร์ธานี
วันพุธที่ 9 ธันวาคม พ.ศ. 2563
วิทยาลัยการอาชีพนครศรีธรรมราช ตำบลนาสาร อำเภอพระพรหม จังหวัดนครศรีธรรมราช
วันที่ 9 ธันวาคม พ.ศ. 2563 รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ร้อยเอกธรรมนัส พรหมเผ่า ลงพื้นที่อุทกภัยภาคใต้ จังหวัดนครศรีธรรมราช และจังหวัดสุราษฎร์ธานี โดยมี นางสาวภัทราภรณ์ โสเจยยะ รองอธิบดีกรมพัฒนาที่ดิน กล่าวรายงานการดำเนินกิจกรรมพิธีมอบถุงยังชีพ จัดเตรียม และร่วมลงพื้นที่มอบถุงยังชีพ และสิ่งของจำเป็นแก่พี่น้องหมอดินอาสา เกษตรกร และประชาชนผู้ประสบอุทกภัย ณ วิทยาลัยการอาชีพนครศรีธรรมราช ตำบลนาสาร อำเภอพระพรหม จังหวัดนครศรีธรรมราช เพื่อเป็นขวัญและกำลังใจ พร้อมทั้งรับฟังปัญหาความเดือดร้อนของผู้ได้รับผลกระทบจากอุทกภัยในครั้งนี้ เพื่อหาแนวทางการแก้ปัญหาต่อไป
ร้อยเอก ธรรมนัส กล่าวเพิ่มเติมว่า ในส่วนของกระทรวงเกษตรฯ มีการเร่งเยียวยา โดยให้ทางเกษตรจังหวัดเร่งเข้าสำรวจความเสียหาย ทั้งภาคการเกษตร ภาคการประมง และภาคปศุสัตว์ พืชไร่ พืชสวน ที่ได้รับความเสียหาย จะมีมาตรการเยียวยาตามระเบียบของกระทรวงต่อไป และจากนโยบายของทางรัฐบาล จะต้องหาแนวทางดำเนินการสร้างโครงการต่างๆ ที่เกี่ยวเนื่องกับระบบการจัดการน้ำที่ยังไม่สำเร็จ ก็จะต้องเร่งดำเนินการ เพื่อป้องกันการเกิดอุทกภัยในครั้งหน้า
รายงาน : กลุ่มเผยแพร่และประชาสัมพันธ์ สำนักงานเลขานุการกรม กรมพัฒนาที่ดิน
ภาพ : กลุ่มเผยแพร่และประชาสัมพันธ์ สำนักงานเลขานุการกรม กรมพัฒนาที่ดิน
ชมห้องภาพ
ก่อนหน้า : รายการหลัก : ถัดไป