ร่วมคณะรัฐมนตรี ตรวจติดตามการบริหารจัดการน้ำและการพัฒนาหนองเล็งทราย จ.พะเยา
วันจันทร์ที่ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2563
หนองเล็งทราย จ.พะเยา
วันจันทร์ที่ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2563 นางสาวเบญจพร ชาครานนท์ อธิบดีกรมพัฒนาที่ดิน ร่วมคณะ พลเอก ประวิตร วงษ์สุวรรณ รองนายกรัฐมนตรี พร้อมด้วย นายวราวุธ ศิลปอาชา รัฐมนตรีว่าการกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม ร้อยเอก ธรรมนัส พรหมเผ่า รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ และศาสตราจารย์ ดร.นฤมล ภิญโญสินวัฒน์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงแรงงาน ลงพื้นที่มอบสมุดประจำตัวผู้ได้รับการคัดเลือกให้ทำกินในชุมชน ตามนโยบายรัฐบาล และคณะกรรมการนโยบายที่ดินแห่งชาติ (คทช.) และมอบหนังสือแสดงป่าชุมชน ณ หอประชุมอำเภอแม่ใจ จ.พะเยา และตรวจติดตามการบริหารจัดการน้ำและการพัฒนาหนองเล็งทราย ณ หนองเล็งทราย จ.พะเยา ว่า เพื่อเป็นการแก้ไขปัญหาการไร้ที่ดินทำกิน หรือที่อยู่อาศัยของประชาชน ให้เป็นไปตามเงื่อนไขที่กำหนด รวมถึงการรักษาทรัพยากรธรรมชาติ และการสร้างความสมดุลระหว่างการอนุรักษ์กับการใช้ประโยชน์อย่างยั่งยืน ลดการเหลื่อมล้ำให้ประชาชนได้ถือครองที่ดิน มีความเสมอภาคและเท่าเทียบกัน เป็นการส่งเสริมสร้างคุณภาพชีวิตที่ดี พร้อมช่วยป้องกันการบุกรุกที่ดินของรัฐเพิ่มขึ้น นอกจากนี้ยังส่งเสริมการพัฒนาอาชีพให้ประชาชนมีรายได้และความเป็นอยู่ที่ดิน ตามหลักเศรษฐกิจพอเพียง ซึ่งให้คนกับป่าสามารถอยู่ร่วมกันได้ ในงานได้มีการมอบสมุดประจำตัวผู้ได้รับการคัดเลือกให้ทำกินในชุมชนให้แก่ตัวแทน จำนวน 10 ราย และมอบหนังสือแสดงป่าชุมชน จำนวน 10 ราย
รายงาน : สำนักอธิบดีกรมพัฒนาที่ดิน กรมพัฒนาที่ดิน
ภาพ : สำนักอธิบดีกรมพัฒนาที่ดิน กรมพัฒนาที่ดิน
ชมห้องภาพ
ก่อนหน้า : รายการหลัก : ถัดไป