ประชุมหารือแนวทางการดำเนินงาน เพื่อขับเคลื่อนโครงการ 1 ตำบล 1 กลุ่มเกษตรทฤษฎีใหม่
วันอังคารที่ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2563
ห้องประชุมกรมพัฒนาที่ดินชั้น 2 เขตจตุจักร กรุงเทพฯ
วันอังคารที่ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2563 นายสถาพร ใจอารีย์ รองอธิบดีกรมพัฒนาที่ดินด้านวิชาการ เป็นประธานการประชุมหารือแนวทางการดำเนินงาน เพื่อขับเคลื่อนโครงการ 1 ตำบล 1 กลุ่มเกษตรทฤษฎีใหม่ ผ่านระบบประชุมทางไกลผ่านจอภาพ (VDO Conference) ร่วมกับนางสาวเบญจพร ชาครานนท์ อธิบดีกรมพัฒนาที่ดิน นางสาวภัทราภรณ์ โสเจยยะ รองอธิบดีกรมพัฒนาที่ดินด้านบริหาร ผู้อำนวยการกอง/สำนัก ผู้เชี่ยวชาญ นักวิชาการ เจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง และสำนักงานพัฒนาที่ดินทั้ง 12 เขต ณ ห้องประชุมกรมพัฒนาที่ดินชั้น 2
สำหรับโครงการ 1 ตำบล 1 กลุ่มเกษตรทฤษฎีใหม่ มีจุดมุ่งหมายในการเพิ่มพื้นที่เกษตรกรรมยั่งยืนในรูปแบบเกษตรกรทฤษฎีใหม่ เพิ่มพื้นที่เก็บกักน้ำสำหรับทำการเกษตร ตลอดจนพัฒนาระบบบริหารการจัดการน้ำด้วยวิธีการที่เป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม โดยให้เกษตรกรที่มีความตั้งใจ ต่อยอด เพิ่มรายได้ ขึ้นทะเบียนเข้าร่วมโครงการ ซึ่งปัจจุบันมีเกษตรกรที่เข้าร่วมโครงการ 1 ตำบล 1 กลุ่มเกษตรทฤษฎีใหม่แล้วทั้งสิ้น 21,926 ราย 2,575 ตำบล 561 อำเภอ จากทุกภาคทั่วประเทศ
รายงาน : กลุ่มเผยแพร่และประชาสัมพันธ์ สำนักงานเลขานุการกรม กรมพัฒนาที่ดิน
ภาพ : กลุ่มเผยแพร่และประชาสัมพันธ์ สำนักงานเลขานุการกรม กรมพัฒนาที่ดิน
ชมห้องภาพ
ก่อนหน้า : รายการหลัก : ถัดไป