รองอธิบดีกรมพัฒนาที่ดินด้านบริหาร ลงพื้นที่ตรวจราชการ เขตพัฒนาที่ดินเชียงราย
วันอาทิตย์ที่ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2563
จังหวัดเชียงราย
วันอาทิตย์ที่ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2563 นางสาวภัทราภรณ์ โสเจยยะ รองอธิบดีกรมพัฒนาที่ดินด้านบริหาร ลงพื้นที่ตรวจราชการ สถานีพัฒนาที่ดินเชียงราย อำเภอเมือง จังหวัดเชียงราย รับฟังการบรรยายเรื่องเกษตรทฤษฎีใหม่และเยี่ยมชมพื้นที่รอบสถานีฯ ติดตามการดำเนินงานกิจกรรมงานการอนุรักษ์ดินและน้ำ ภายใต้โครงการเขตพัฒนาที่ดินลุ่มน้ำ น้ำแม่จัน ลุ่มน้ำหลักแม่น้ำโขง พื้นที่ดำเนินการ บ้านปางผักฮี้ หมู่ที่ 12 ตำบลป่าตึง อำเภอแม่จัน จังหวัดเชียงราย โดยมีการปรับพื้นที่ให้เกษตรกร การทำนาขั้นบันได การปลูกหญ้าแฝก ที่สามารถลดปัญหาการชะล้างพังทลายของหน้าดิน มีการปรับปรุงดินกรดโดยการใช้โดโลไมท์ การใช้พืชปุ๋ยสด ปอเทืองไถกลบก่อนปลูกข้าว ซึ่งเกษตรกรได้รับความรู้และมีความพึงพอใจ ทำให้สามารถใช้ประโยชน์ที่ดินได้อย่างมีประสิทธิภาพในระยะยาวและยั่งยืน
รายงาน : สำนักรองอธิบดีกรมพัฒนาที่ดินด้านบริหาร กรมพัฒนาที่ดิน
ภาพ : สำนักรองอธิบดีกรมพัฒนาที่ดินด้านบริหาร กรมพัฒนาที่ดิน
ชมห้องภาพ
ก่อนหน้า : รายการหลัก : ถัดไป