ติดตามงานบริหารจัดการแปลงเกษตรจันทบุรี
วันอาทิตย์ที่ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2563
ต.อ่างคีรี อ.มะขาม จ.จันทบุรี
วันอาทิตย์ที่ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2563 นางสาวภัทราภรณ์ โสเจยยะ รองอธิบดีกรมพัฒนาที่ดินด้านบริหาร ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมสถานีพัฒนาที่ดินจันทบุรี ติดตามงานถ่ายทอดกิจกรรมแปลงผักปลอดสารพิษบนกระเบื้อง งานวิจัยน้ำหมักฮอร์โมนสัตว์และพืช และร่วมปลูกไม้ยืนต้นในพื้นที่ พร้อมทั้งเยี่ยมชมศูนย์ถ่ายทอดเทคโนโลยีการพัฒนาที่ดินประจำตำบล(ศูนย์ต่อยอด) ด้านการอนุรักษ์ดินและน้ำ การบริหารจัดการน้ำภายในแปลง โดยใช้ระบบน้ำจากแหล่งน้ำในไร่นานอกเขตชลประทานขนาด 1,260 ลบ.ม. การบริหารจัดการแปลงโดยระบบอนุรักษ์ดินและน้ำในพื้นที่ต้นแบบโครงการบริหารจัดการดินเชิงรุกเกษตรกรรายแปลงผ่านบัตรดินดีของหมอดินอาสามันยภา อิ่มผ่อง เกษตรกรต้นแบบบัตรดินดี ของหมู่ที่ 7 ต.อ่างคีรี อ.มะขาม จ.จันทบุรี และเกษตรกรในพื้นที่ขยายผลเข้าร่วมด้วย
รายงาน : สำนักรองอธิบดีกรมพัฒนาที่ดินด้านบริหาร กรมพัฒนาที่ดิน
ภาพ : สำนักรองอธิบดีกรมพัฒนาที่ดินด้านบริหาร กรมพัฒนาที่ดิน
ชมห้องภาพ
ก่อนหน้า : รายการหลัก : ถัดไป