การฝึกอบรมด้านการพัฒนาเกษตรอินทรีย์ หลักสูตร การขับเคลื่อนเกษตรอินทรีย์ด้วยระบบการรับรองแบบมีส่วนร่วม (PGS)
วันพฤหัสบดีที่ 18 มกราคม พ.ศ. 2561
โรงแรมแคนทารี โฮเต็ล อ.กบินทร์บุรี จ.ปราจีนบุรี
วันพฤหัสบดีที่ 18 มกราคม พ.ศ. 2561 เวลา 10.00 น. นายเข้มแข็ง ยุติธรรมดำรง รองอธิบดีกรมพัฒนาที่ดิน เป็นประธานเปิดการฝึกอบรมด้านการพัฒนาเกษตรอินทรีย์ หลักสูตร การขับเคลื่อนเกษตรอินทรีย์ด้วยระบบการรับรองแบบมีส่วนร่วม (PGS) ซึ่งจัดขึ้นระหว่างวันที่ 18 -19 มกราคม พ.ศ. 2561 วัตถุประสงค์เพื่อให้ผู้เข้ารับการฝึกอบรมได้รับองค์ความรู้เรื่องการผลิตในระบบเกษตรอินทรีย์ มาตรฐานเกษตรอินทรีย์และระบบการรับรองแบบมีส่วนร่วม(Participatory Guarantee Systems : PGS ) สามารถนำความรู้ไปปรับใช้ในการพัฒนากลุ่มเกษตรกรเข้าสู่การรับรองมาตรฐานเกษตรอินทรีย์โดยใช้กระบวนการในระบบการรับรองแบบมีส่วนร่วม PGS ได้ และเพื่อให้ทราบถึงแนวทางและขั้นตอนการดำเนินงานขับเคลื่อนกลุ่มเกษตรกรทำเกษตรอินทรีย์เข้าสู่การรับรองมาตรฐานเกษตรอินทรีย์ หรือใช้กระบวนการในระบบการรับรองแบบมีส่วนร่วม PGS โดยมีผู้เข้ารับการอบรมประกอบด้วย เจ้าหน้าที่กรมพัฒนาที่ดินที่ดูแลกลุ่มเกษตรกรเกษตรอินทรีย์ ที่เรียกว่า มิสเตอร์เกษตรอินทรีย์ และเกษตรกรแกนหลักที่เข้าร่วมโครงการพัฒนากลุ่มเกษตรกรสู่การรับรองมาตรฐานเกษตรอินทรีย์( กลุ่มใหม่ขั้นที่ 1) จากจังหวัดปทุมธานี นครนายก ชัยนาท นครปฐม สิงห์บุรี จันทบุรี ตราด สระแก้ว ปราจีนบุรี ระยอง ราชบุรี เพชรบุรี และประจวบครีขันธ์ ณ โรงแรมแคนทารี โฮเต็ล อ.กบินทร์บุรี จ.ปราจีนบุรี
รายงาน : สำนักรองอธิบดีกรมพัฒนาที่ดินด้านวิชาการ กรมพัฒนาที่ดิน
ภาพ : สำนักรองอธิบดีกรมพัฒนาที่ดินด้านวิชาการ กรมพัฒนาที่ดิน
ชมห้องภาพ
ก่อนหน้า : รายการหลัก : ถัดไป