สพข.9 ดำเนินการจัดอบรมหมอดินอาสากำแพงเพชรประจำหมู่บ้านรุ่นที่ 1 อำเภอบึงสามัคคี
วันอังคารที่ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2560
อำเภอบึงสามัคคี จังหวัดกำแพงเพชร
วันอังคารที่ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2560 สถานีพัฒนาที่ดินกำแพงเพชร สำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 9 โดย หน่วยปฏิบัติการที่ 3 ดำเนินการจัดอบรมหมอดินอาสาประจำหมู่บ้านรุ่นที่ 1 จำนวน 45 ราย ศูนย์การเรียนรู้การเพิ่มประสิทธิภาพการผลิตสินค้าเกษตร (ศพก.) โดยมี นายณัตชากร กัณฑ์กฤชกรณ์ ผู้อำนวยการสถานีพัฒนาที่ดินกำแพงเพชร เป็นประธานเปิดการอบรม โดยมีวิทยากรจากกรมตรวจบัญชีสหกรณ์ให้ความรู้การทำบัญชีครัวเรือน บรรยายพิเศษโดยหมอดินอาสาที่ประสบความสำเร็จ สาธิตและปฏิบัติการผลิตปุ๋ยอินทรีย์ที่ใช้เชื้อจุลินทรีย์ควบคุมเชื้อสาเหตุโรคพืชโดยใช้สารเร่งซุปเปอร์ พด.3 และผลิตปุ๋ยอินทรีย์คุณภาพสูง โดยเจ้าหน้าที่สถานีพัฒนาที่ดินและหมอดินอาสาประจำตำบลเพื่อนำไปใช้ในกระบวนการผลิตพืชอินทรีย์ เพื่อขอรับรองมาตรฐานเกษตรอินทรีย์แบบมีส่วนร่วม PGS
รายงาน : นางสาวหงส์ลดา นาคฉ่ำ นักวิชาการเกษตรปฏิบัติการ สถานีพัฒนาที่ดินกำแพงเพชร สำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 9 กรมพัฒนาที่ดิน
ภาพ : นางณัฐธิดา เจริญศิลป์ เจ้าพนักงานการเกษตรปฏิบัติงาน สถานีพัฒนาที่ดินกำแพงเพชร สำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 9 กรมพัฒนาที่ดิน
ชมห้องภาพ
ก่อนหน้า : รายการหลัก : ถัดไป