สถานีพัฒนาที่ดินมหาสารคาม ดำเนินงาน
โครงการรณรงค์งดเผาฟางข้าวและตอซังพืช
วันจันทร์ที่ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2557
บ.หนองคู ม.1 ต.กุดใส้จ่อ อ.กันทรวิชัย จ.มหาสารคาม
เมื่อวันที่ 29 ธันวาคม พ.ศ. 2557 หน่วยพัฒนาที่ดินที่ 4 สถานีพัฒนาที่ดินมหาสารคาม นำโดย นายสมศักดิ์ ยศมา ตำแหน่ง เจ้าพนักงานการเกษตรชำนาญงาน หัวหน้าหน่วยพัฒนาที่ดินที่ 4 และคณะเจ้าหน้าที่สถานีพัฒนาที่ดินมหาสารคาม ดำเนินงาน จัดโครงการรณรงค์งดเผาฟางข้าวและตอซังพืช ณ บ้านหนองคู หมู่ที่ 1 ตำบลกุดใส้จ่อ อำเภอกันทรวิชัย จังหวัดมหาสารคาม โดยมี นายวรพล ภูภักดี เกษตรและสหกรณ์จังหวัดมหาสารคาม เป็นประธานเพิธีเปิดงาน และมีนายวิรัตน์ แสงแก้ว ผู้อำนวยการสถานีพัฒนาที่ดินมหาสารคาม เป็นผู้กล่าวรายงานต่อประธาน
ซึ่งมีการดำเนินกิจกรรมในงานดังนี้
- ประธาน และหัวหน้าส่วนราชการต่างๆร่วมกันมอบเมล็ดพันธุ์พืชปุ๋ยสดและผลิตภัณฑ์ปุ๋ยอินทรีย์ทางการเกษตรแก่เกษตรกร
- ประธานเปิดป้ายธนาคารปุ๋ยอินทรีย์
- ประธานในพิธีสาธิตการหว่านเมล็ดพันธุ์พืชปุ๋ยสด
- ผู้ร่วมงานรณรงค์ฯช่วยกันหว่านเมล็ดพันธุ์พืชปุ๋ยสด
- ดำเนินการไถกลบตอซัง
รายงาน : สถานีพัฒนาที่ดินมหาสารคาม สำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 5 กรมพัฒนาที่ดิน
ภาพ : สถานีพัฒนาที่ดินมหาสารคาม สำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 5 กรมพัฒนาที่ดิน
ชมห้องภาพ
ก่อนหน้า : รายการหลัก : ถัดไป