สถานีพัฒนาที่ดินบุรีรัมย์
ฝึกอบรมหมอดินอาสาประจำตำบล
วันเสาร์ที่ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2557
ศูนย์พัฒนาการเกษตรภูสิงห์ อันเนื่องมาจากพระราชดำริ อ.ภูสิงห์ จ.ศรีสะเกษ
นายสุวัฒน์ ธาตุทะนะ ผู้อำนวยการสถานีพัฒนาที่ดินบุรีรัมย์ พร้อมด้วยหน่วยพัฒนาที่ดินที่ 4-6 พร้อมคณะเจ้าหน้าที่สถานีพัฒนาที่ดินบุรีรัมย์ ฝึกอบรมหมอดินอาสาประจำตำบล ประจำปีงบประมาณ 2558 หลักสูตร การพัฒนาหมอดินอาสาประจำตำบลสู่ Smart Farmer จำนวน 97 ราย โดยจัดให้มีการศึกษาเรียนรู้งาน ณ ศูนย์พัฒนาการเกษตรภูสิงห์ อันเนื่องมาจากพระราชดำริ อำเภอภูสิงห์ จังหวัดศรีสะเกษ เมื่อวันที่ 12-13 ธันวาคม พ.ศ. 2557 ที่ผ่านมา
วัตถุประสงค์
เพื่อเพิ่มพูนความรู้ความสามารถ พัฒนาศักยภาพและสร้างเครือข่ายหมอดินอาสาประจำตำบล ติดตามการดำเนินงานของกรมพัฒนาที่ดิน และจัดตั้งกลุ่มเกษตรอินทรีย์ทดแทนสารเคมีทางการเกษตร/เกษตรอินทรีย์ ทบทวนความรู้ และนำความรู้ด้านการพัฒนาที่ดินไปใช้ให้เป็นประโยชน์แก่ตนเอง ครอบครัว และชุมชนต่อไป
กิจกรรมศึกษาเรียนรู้
- ศึกษาดูงานศูนย์พัฒนาการเกษตรภูสิงห์ อ.ภูสิงห์ จ.ศรีสะเกษ
- ศึกษาดูงานศูนย์เรียนรู้ชุมชนพลังเกษตรสร้างสุข สยามคูโบต้า-ผักไหม อ.ห้วยทับทัน จ.ศรีสะเกษ
รายงาน : สถานีพัฒนาที่ดินบุรีรัมย์ สำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 3 กรมพัฒนาที่ดิน
ภาพ : สถานีพัฒนาที่ดินบุรีรัมย์ สำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 3 กรมพัฒนาที่ดิน
ชมห้องภาพ
ก่อนหน้า : รายการหลัก : ถัดไป