คณะเจ้าหน้าที่จากอินโดนีเซียภายใต้โครงการความร่วมมือไทย - อินโดนีเซีย เข้าศึกษาดูงานของกรมพัฒนาที่ดิน
วันจันทร์ที่ 1 กันยายน พ.ศ. 2557
ห้องประชุมชั้น 2 กรมพัฒนาที่ดิน
นายอภิชาต จงสกุล อธิบดีกรมพัฒนาที่ดิน เป็นประธานกล่าวต้อนรับ คณะศึกษาดูงานจากสาธารณรัฐอินโดนีเซียภายใต้โครงการความร่วมมือไทย - อินโดนีเซีย โดยโครงการดังกล่าวมีวัตถุประสงค์เพื่อสำรวจและแลกเปลี่ยนความรู้และประสบการณ์ในการจัดการดินเปรี้ยวในประเทศไทยและสาธารณรัฐอินโดนีเซีย ซึ่งในช่วงเช้าเป็นการชมวีดีทัศน์แนะนำงานของกรมพัฒนาที่ดิน รับฟังบรรยาย เรื่อง การอนุรักษ์ดินและน้ำ เทคโนโลยีชีวภาพและผลิตภัรฑ์ด้านจุลินทรีย์ของกรมพัฒนาที่ดิน และเข้าเยี่ยมชมพิพิธภัณฑ์ดิน ส่วนในช่วงบ่ายจะเป็นการเยี่ยมชมห้องปฏิบัติการสำรวจดิน ห้องปฏิบัติการด้านเทคโนโลยีชีวภาพ และการผลิตผลิตภัณฑ์สารเร่งของกรมพัฒนาที่ดิน โดยมีเจ้าหน้าที่จากสสว. สวจ. กทช. และกผง. เข้าร่วมการประชุมหารือและเป็นวิทยากร พร้อมทั้งทำหน้าที่รับรองตลอดการศึกษาดูงาน
รายงาน : นางสาวสิริบังอร เธียรชาติอนันต์ นักวิชาการเผยแพร่ปฏิบัติการ กลุ่มเผยแพร่และประชาสัมพันธ์ สำนักงานเลขานุการกรม กรมพัฒนาที่ดิน
ภาพ : นายอตินันท์ บุญลาโภ เจ้าหน้าที่ กลุ่มเผยแพร่และประชาสัมพันธ์ สำนักงานเลขานุการกรม กรมพัฒนาที่ดิน
ชมห้องภาพ
ก่อนหน้า : รายการหลัก : ถัดไป