สถานีพัฒนาที่ดินสุพรรณบุรี สำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 1
จัดงาน "โครงการรณรงค์ผลิตปุ๋ยอินทรีย์ และจัดตั้งธนาคารปุ๋ยอินทรีย์"
(ปุ๋ยหมักสูตรพระราชทาน)
วันอังคารที่ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2557
บ้านเขาเขียว อ.เดิมบางนางบวช จ.สุพรรณบุรี
นายเข้มแข็ง ยุติธรรมดำรงค์ ผู้อำนวยการสำนักงานพัฒนาที่เขต 1 ประธานพิธี พร้อมด้วย นายสมโสตถิ์ ดำเนินงาม ผู้อำนวยการสำนักวิจัยและพัฒนาการพัฒนาที่ดินร่วมเปิดงาน "โครงการรณรงค์ผลิตปุ๋ยอินทรีย์ และจัดตั้งธนาคารปุ๋ยอินทรีย์" (ปุ๋ยหมักสูตรพระราชทาน) เพื่อเฉลิมพระเกียรติปีมหามงคล 60 พรรษา สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี (2 เม.ย. 58) และเป็นการรณรงค์ ส่งเสริมให้เกษตรกรเห็นคุณค่าจากวัสดุเหลือใช้ในไร่นา ในครัวเรือน หรือแม้แต่โรงงานอุตสหกรรม เป็นการปลูกฝังจิตสำนึกในการ ลด ละ เลิกการเผาตอซังฟางข้าว วัสดุเหลือใช้ในไร่นา ให้นำมาผลิตปุ๋ยอินทรีย์ ลดการใช้ปุ๋ยเคมีและสารเคมีทางการเกษตร เป็นการเปลี่ยนความคิดให้เห็นความสำคัญของการใช้สารอินทรีย์ สารชีวภาพ เพื่อผลิตอาหารปลอดภัย (Food Salfty) เป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม มีเกษตรกร หมอดิน ประชาชน เข้าร่วมงานกว่า 700 คน
รายงาน : นายกฤษชภณ วัฒนานุกิจ นักวิชาการเผยแพร่ปฏิบัติการ กลุ่มเผยแพร่และประชาสัมพันธ์ สำนักงานเลขานุการกรม กรมพัฒนาที่ดิน
ภาพ : นายกฤษชภณ วัฒนานุกิจ นักวิชาการเผยแพร่ปฏิบัติการ กลุ่มเผยแพร่และประชาสัมพันธ์ สำนักงานเลขานุการกรม กรมพัฒนาที่ดิน
ชมห้องภาพ
ก่อนหน้า : รายการหลัก : ถัดไป