จัดเตรียมงานรณรงค์และจัดตั้งธนาคารปุ๋ยอินทรีย์
เฉลิมพระเกียรติ 60 พรรษา
วันจันทร์ที่ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2557
ม. 9 ต.หัวเขา อ.เดิมบางนางบวช จ.สุพรรณบุรี
ตั้งแต่วันที่ 16 - 18 สิงหาคม พ.ศ.2557 จนถึง เวลา 17.00 น. สถานีพัฒนาที่ดินสุพรรณบุรี เทศบาลตำบลเขาพระ หมอดินมนัส พุ่มมะปราง (หมอดินอาสาประจำตำบลหัวเขา และประธานศูนย์เรียนรู้การพัฒนาที่ดิน น้ำ พืช เกษตรอินทรีย์วิถีชุมชน) และทีมงานฯ ได้จัดเตรียมความพร้อมด้านสถานที่ ที่จะจัดงาน รณรงค์ผลิตและจัดตั้งธนาคารปุ๋ยอินทรีย์ เฉลิมพระเกียรติ 60 พรรษา ณ หมู่ที่ 9 ต.หัวเขา อ.เดิมบางนางบวช จ.สุพรรณบุรี สมบูรณ์/เรียบร้อย ครบ 100 เปอร์เซ็นต์
แต่เมื่อ เวลาประมาณ 18.00 20.45 น. ได้เกิดพายุฤดูร้อน ที่มีทั้งลมพายุกระโชกแรง และฝนตกหนัก พายุ ได้พัดพาเต็นท์ขนาดใหญ่ขนาดใหญ่ ที่เตรียมเป็นที่นั้งของเกษตรกรที่จะมาร่วมงาน จำนวน 9 เต็นท์ และเต็นท์ที่จัดแสดงนิทรรศการ อีก 10 เต็นท์ ได้ถูกพัดพังเสียหายเกือบสิ้นเชิง บางเต็นท์ขึ้นไปค้างบนต้นไม้ (สูงประมาณ 12 เมตร) บางเต็นท์ ถูกพัดข้ามต้นไม้ขนาดใหญ่ ไปตกในแปลงไม้ผลที่อยู่ห่างออกไปหลายสิบเมตร
พัฒนาที่ดิน เทศบาลฯ และทีมงานหมอดินอาสา ได้เร่งประสานขอเครื่องจักรกล และเจ้าหน้าที่ มาระดมรื้อถอน เคลื่อนย้าย และเก็บซากเต็นท์ที่เสียหาย พร้อมทั้งติดต่อให้เจ้าของเต็นท์ นำเต็นท์ชุดใหม่มาลง ซึ่งก็ถูกปฏิเสธจากเจ้าของเต็นท์เดิม (ทำใจไม่ได้) ต้องขอความอนุเคราะห์และใช้ความคุ้นเคยกับเจ้าของเต็นท์อื่น ที่อยู่ห่างออกไปจากสถานที่จัดงาน เกือบ 100 กิโลเมตร ให้นำเต็นท์มาติดตั้งใหม่ หลังจากฝนหยุดตก คือประมาณ 22.45 น. ของวันที่ 18 สิงหาคม พ.ศ.2557 จนถึง เวลา 08.00 น. ของวันที่ 19 สิงหาคม พ.ศ.2557 ความพร้อมด้านสถานที่จึงกลับมาเป็น 100 เปอร์เซ็นต์ พร้อมสำหรับ งาน รณรงค์ผลิตและจัดตั้งธนาคารปุ๋ยอินทรีย์ เฉลิมพระเกียรติ 60 พรรษา เพื่อเฉลิมพระเกียรติสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ได้อย่างสมพระเกียรติฯ เหมือนเดิม
รายงาน : สถานีพัฒนาที่ดินสุพรรณบุรี สำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 1 กรมพัฒนาที่ดิน
ภาพ : สถานีพัฒนาที่ดินสุพรรณบุรี สำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 1 กรมพัฒนาที่ดิน
ชมห้องภาพ
ก่อนหน้า : รายการหลัก : ถัดไป